top of page

FAMO

Katika mazungumzo na Famo:
Elimu wakati wa COVID-19

"Kwa hivyo kuwa mwalimu haivutii. Kwa hivyo kazi nzuri sana kwa waalimu [wanapiga makofi]. Sasa nawasalimu. Ninaanzia wapi? Kwa muda mfupi nyuma, mwanzoni, nilishiriki picha ya watoto wote wanaosoma pamoja. Hiyo haifanyi kazi tena. Kwa hivyo lazima nitie kwenye vyumba tofauti. Tuna vyumba vinne, kwa hivyo kila moja iko katika vyumba tofauti. Kwenye sebule, kuna mdogo ambaye haendi shule bado. Kwa hivyo yeye hutazama Runinga, na watoto wengine wanasumbuliwa sana, wanaanza kutazama Runinga wakati wanapaswa kuwa katika madarasa yao. Halafu pia, mmoja wao alivunja vichwa vya sauti. Kwa hivyo hawako tena kabisa, [anacheka]. Pia, wanapokuwa wamekaa pamoja, kuna mwangwi, unarudia, unganisho la kila mtu linachanganyikiwa, kwa hivyo ndio sababu wako kwenye vyumba tofauti. Na pia, mara tu wanapokuwa katika vyumba tofauti, lazima nirudi na kurudi kuwaangalia kila dakika tano kwa sababu watafunga programu zao za darasa na kisha kwenda kwenye programu tofauti. Wanatazama YouTube au wanafanya vitu vingine, kwa hivyo lazima nitazame kuona kuwa wako kwenye darasa lao."

- Famo

 

 

"Je! Watoto wako wamesema nini, wana uzoefu gani wa kujifunza mkondoni? Je! Wanakosa shule? Je! Wanapenda hivyo?"


- Alex

 

 

"Wanachukia. Wanakosa shule. Lazima wapitie programu saba tofauti kufanya kazi zao, halafu hawajui jinsi ya kufanya kazi kupitia programu hizo, kwa hivyo lazima nizifanye. Halafu wanakosa subira. Nina watoto wawili tu - mtoto wa kiume na wa kike. Mwanangu yuko darasa la nne, kwa hivyo sio lazima kuwa na wasiwasi juu yake, ana darasa la Google tu na anajua kulitumia. Lakini dada yangu mkubwa ana watoto wanane na hajui jinsi ya kuwasaidia, kwa hivyo wale wadogo watatu, wanakuja hapa. Kwa hivyo mimi ndiye ninawasaidia, na kwa pamoja ninawasaidia watoto wanne kwa wakati mmoja. Wanakosa subira wanapobofya kitu kibaya, halafu lazima nisaidie, wakati ninasaidia mtu mwingine. Kwa hivyo hawapendi hiyo, hawapendi kufanya kazi kupitia programu. Na pia, watatu kati yao wana vidonge kwa hivyo wanakimbilia sehemu ya shule ili waweze kwenda kujifurahisha kwa sababu wanajua kompyuta hizo sio za kufurahisha. Kwa hivyo hawapendi. Wanakosa shule na wanauliza kila wakati wanaporudi, kwa sababu hawapendi jinsi wanavyofadhaika na hawajui jinsi ya kushughulikia programu. Lakini wakati huo huo, wanajaribu kushindana na kila mmoja. Binti yangu na binamu yake wana darasa moja, kwa hivyo wanafanya mgawo huo na wanashindana kuona ni nani atakaye maliza haraka au ni nani atakayepata sawa, ili sehemu hiyo iwe ya kufurahisha."

- Famo

 

 

"Sasa kwa kuwa umekuwa ukifanya hivi kwa miezi miwili, je! Unahisi una utaratibu au unahisi kuwa bado unajaribu kujua?"


- Alex

 

 

"Nina ukawaida fulani. Ninatumia kalenda yangu ya simu kuweka wakati wa Zoom ya kila mtu, wakati anapaswa kufanya kazi zao za nyumbani, wakati wao wa darasa. Zaidi ya hayo, kila kitu bado ni machafuko. Haijapangwa kama vile nataka iwe. Na moja ya mapambano ambayo tunayo ni kwamba tayari tulikuwa saba ndani ya nyumba, na sasa sisi ni watu kumi na wawili ndani ya nyumba hiyo. Na saba wetu wote tuko shuleni na tunahitaji WiFi. Wengi wetu tuna madarasa karibu wakati huo huo, kwa hivyo mtandao huwa dhaifu, na inakuwa polepole, na hiyo imekuwa mapambano kwa muda, kwa hivyo hatujui jinsi ya kurekebisha hilo. Kwa hivyo tunajaribu kuwa katika maeneo tofauti na sio kuwa pamoja, lakini WiFi bado inatumiwa kupita kiasi. Kwa mfano, ninapokuwa darasani mwangu na mtandao unazidiwa, inanifukuza tu halafu inawatokea watoto halafu wako kama 'Wangu naye ameenda,' kwa hivyo tunajitahidi kujaribu kupata kila mtu kurudi mkondoni. Kwa hivyo hiyo imekuwa mapambano na kuwa katika ratiba ile ile. Jambo moja ambalo pia ni gumu kwangu ni kwamba lazima nizingatie madarasa yangu na kisha pia nizingatie madarasa yao. Kwa hivyo bado ninajaribu kupangwa, lakini bado siko hapo. Lakini natumai wiki ijayo, nina wiki moja zaidi ya shule, kwa hivyo baada ya hapo, nitaweza kuzizingatia na kujaribu kuwa mpangilio kadiri ninavyoweza."


- Famo

 

 

"Je! Unatimizaje majukumu haya tofauti: wewe ni mama na mlezi, mwanafunzi mwenyewe na pia mwalimu. Je! Unafanya nini kwako mwenyewe kupitia?"


- Alex

 

 

"Mimi hulala, [anacheka]. Mimi hulala wakati wowote ninaweza. Silala mapema lakini mimi hulala katikati ya vitu. Kwa sababu, wiki iliyopita, nililala kupitia darasa langu na kisha kila mtu alikuwa ameenda, darasa lilikuwa limekwisha, nilikuwa peke yangu niliyebaki. Na mwalimu alikuwa kama, 'Bado uko hapa?' Kwa hivyo hiyo - hiyo haikuwa nzuri. Kwa hivyo najaribu kupata usingizi mwingi kadiri naweza kujaribu kushikamana na ratiba ili nisije kujizuia au kujisumbua. Nadhani hiyo ndio kimsingi."


- Famo

Tafakari juu ya Ramadhani

"Kama wengine walivyosema, Ramadhani ni tofauti mwaka huu. Sote tunakaa nyumbani na ninapenda kwenda nje, kwenda kazini kisha kurudi nyumbani, na kuzingatia tu vitu nyumbani. Watoto wangu - na wazazi wangu - hawaelewi kwamba ukiwa nyumbani, bado unafanya kazi. Kwa hivyo kila wakati ninajifungia ndani ya chumba changu, wanaendelea kubisha hodi - ndio wakati wanataka kitu zaidi - kwa hivyo kinasumbua. Wakati huo huo, ukiwa nyumbani kila wakati, unafikiria kufunga sana, kwa sababu uko nyumbani na uko karibu na chakula. Unapokuwa nje, unazingatia kazi na vitu vingine, haufikirii juu ya chakula mpaka upo nyumbani na ndio wakati unapata. Na pia ni tofauti, kwa sababu kila mtu anapaswa kuomba nyumbani. Ni nzuri, lakini pia huwa na watu wengi. Kawaida, tunatoka kwenda kusali msikitini, lakini hatuwezi kufanya hivyo, kwa hivyo tuko nyumbani kila wakati. Wakati huo huo, napenda kuwa na familia yangu, kwa sababu sasa tunapata dhamana na kukaa pamoja sana. Kawaida, nina shughuli nyingi na huwa sioni siku nzima, isipokuwa ikiwa ni wikendi, na wakati mwingine pia hufanya kazi wakati wa wikendi. Kwa hivyo hiyo ni sehemu nzuri ya hiyo, mimi hutumia wakati mwingi na watoto wangu.

 
Kabla ya COVID, nilikuwa nikitengeneza chakula ambacho ni cha  haraka sana, kwa sababu ningekuwa nje siku nzima. Halafu niliporudi nyumbani, nimechoka sana kupika chakula ambacho kitachukua muda mrefu, kwa hivyo kila wakati ningepika chakula ambacho kitamaliza kwa dakika 30 au dakika 15 au dakika 20. Kwa hivyo sasa, napata wakati wa kujaribu vitu (kama kebab) ambavyo vinachukua muda mrefu, kwa sababu lazima usubiri katikati. Pamoja na mkate, sio kitu ambacho mimi hufanya kila siku pia. Kwa hivyo napata nafasi ya kutengeneza chakula ambacho kwa kawaida singetengeneza kwa sababu singekuwa na wakati wake. Kwa hivyo hiyo ni jambo moja chanya ambalo napenda juu ya kukaa nyumbani.

 

Dada yangu pia alikuja kutembelea kwa wiki mbili - wiki moja kabla ya Ramadhani na wiki ya kwanza ya kufunga. Na tukapata nafasi ya kupika tena pamoja, kwa sababu aliolewa na akahama. Kwa hivyo hii ilikuwa Ramadhani ya kwanza ambayo alirudi kusherehekea nasi kama mwanamke aliyeolewa. Kwa hivyo hiyo ilikuwa raha kupika pamoja, na tulikuwa tukishindana kuona ni nani anayeweza kupika haraka na ni nani anayeweza kutengeneza sahani bora. Kwa hivyo hiyo ilikuwa uzoefu wa kufurahisha ambao tulikuwa nao."

- Famo

Chakula cha familia

"Je! Nyama ya kitamu ambayo umetengeneza inawakilisha kitu kwako au kwa familia yako, au ina uhusiano na chochote?"

 

- Dan

 

 

"Haina maana ya kina, lakini ni chakula ambacho tunapika kawaida wakati familia zinakusanyika pamoja. Ni jambo rahisi kabisa ambalo tungetengeneza, na pia tungefanya kwa nyama, lakini sio steak ya Amerika, ni tofauti kidogo- steak ya Kiafrika... "


- Famo

 

 

"Nakuhisi."


- Dan

 

 

"... Pamoja na mfupa mkubwa,kwa hivyo ni kama mapishi mkubwa ambapo watu wanakutana. Kawaida tunafanya wakati wa Iddi wakati kila mtu hukutana baada ya sala. Na wavulana hufanya hivyo, wakati sisi [wanawake] tunakaa karibu na wao hutulisha tu [wanacheka]. Tungetengeneza chakula ambacho kinaenda nayo, lakini wangekaanga nyama nje."


- Famo

Juni 2020: kutafuta utaratibu

"Kwa kuwa wanafanya masomo ya nyumbani, tuna ratiba kwamba wana saa yao ya darasa la Zoom asubuhi. Wadogo, huanza zao saa 11:30 na kubwa zaidi saa 11. Kwa hivyo kila siku, baada ya masomo yao ya Zoom, wangekuwa na saa hadi saa mbili ambapo wangekuwa tu kwenye kompyuta zao ndogo, kompyuta zao na wangekuwa tu kupata kazi zao za nyumbani kwa wiki. Na wakati huo tunazima Runinga, tunazima kila kitu, na wao hukaa hapo kwa masaa mawili wakifanya kazi zao na sisi tukiwasaidia. Dada yangu alirudi kazini kwa hivyo huwaletea watoto wake na tuko pamoja karibu kila siku."


- Famo

"Mara tu wanapofanya kazi zao za nyumbani, wana siku ya bure, pasi ya bure, ambapo wanaweza kuwa kwenye kompyuta yao kibao, wengi wao wana vidonge. Kwa hivyo wanaweza kuwa kwenye vidonge vyao na kutazama YouTube na kupumzika tu na kufurahiya na hiyo ilikuwa moja wapo ya nyakati zake."


- Famo

Kufanya kazi kutoka nyumbani wakati wa COVID-19

"Ninafanya mikutano mingi ya Zoom. Hata wakati shule inafanywa wiki hii, leo, hii ni Zoom yangu ya tatu. Niko katika mashirika mengi ambayo yana Zoom za kila wiki, na pia ninafanya kazi kutoka nyumbani na Bill [kutoka Global ARC], kwa hivyo ninakutana naye sana. Tutaanzisha mikutano yetu ya vijana kwa kutumia Zoom, kwa hivyo nitakuwa nikifanya Zoom zaidi, kwa hivyo ninahitaji kuunda sehemu hii ambapo ni ofisi yangu ninayofanya masomo yangu ya Zoom na kawaida hufanya kazi yangu ya nyumbani. Lakini kwa sababu sina nafasi ambayo nitaita nafasi ya kazi, kwani kabla ya haya yote sikuwahi nyumbani, sasa nimelazimika kuwa na nafasi ambayo lazima iwe ofisi hata ingawa iko kwenye chumba changu karibu na kitanda. Kwa hivyo hata sasa, nina backdrop juu ya kichwa changu, kwa hivyo haionekani kama nimeketi kitandani mwangu, lakini mimi ndiye. Chumba changu kimejaa sana na nje kumejaa watoto tu. Hakuna mahali naweza kukaa tu na kuita ofisi yangu kwa hivyo ndivyo nilivyounda."


- Famo

Katika mazungumzo na Famo: kuandika maisha ya kila siku wakati wa COVID-19

"Mama yangu anapenda kutuma vitu sana kwa marafiki zake na wanafamilia wake kote Amerika, na pia kwa dada zangu huko Vegas. Yeye alikuwa akienda dukani kila wakati na kuwanunulia kitu na kuwatumia. Kwa hivyo karibu kila wiki, lazima niende kwa posta kumtumia barua kwa sababu hajui jinsi ya kuifanya, lakini yeye hunituma kila mara kwenda kuifanya. Kwa mwezi uliopita, kila wakati nilipokwenda, laini ilikuwa ndefu sana, ingeenda nje ya posta. Kwa hivyo kila wakati nilikwenda huko na kulikuwa na laini, nilichukua picha ya watu waliosimama pale. Lakini ilikuwa ya kuchekesha kwa sababu wakati mwingine wangegundua na nisingependa kupata shida kwa hivyo ningeshikilia simu yangu kama natuma ujumbe mfupi lakini ninapiga picha. Nilijumuisha hii kwa sababu ikawa moja ya mazoea yangu ya kila wiki."


- Famo

"Hii imekuwa sehemu ya utaratibu wetu wa kila siku: tunapochoka kuwa ndani ya nyumba, tunaenda kwa Mtaa wa 50. Hapo ndipo dada yangu na shangazi yangu wanaishi. Na tunakaa nje na kubarizi tu. Tunapochoka kufanya kitu kile kile kila wakati na tunataka kutoka, lakini haturuhusiwi kwenda nje na kuchanganyika na kufanya vitu kwa sababu ya karantini, tunafanya hivyo tu. Na tumekuwa tukifanya hivyo kwa miezi mitatu iliyopita, ambapo kila siku tunakwenda tu huko na kusengenya."


- Famo

"Dada yangu amerudi mjini - tena [anacheka]. Aliolewa miaka miwili iliyopita. Wakati wowote yuko mjini, anapenda kupiga picha, kwa hivyo nilifanya kikao cha picha naye, ambapo tulienda mbugani na tukapiga picha 200 kisha tukarudi nyumbani na alitaka kupiga picha. Kwa hivyo tuliamua kutengeneza studio ya nyumbani na ndivyo tulikuwa tunafanya. Mwanzoni, tulianza na asili nyeupe na kisha tukafanya mandhari ya pili kwa sababu amevaa nguo nyeupe kwa mavazi yake ya pili. Nilijumuisha picha hii kwa sababu ikawa kawaida ambayo tulianza kila wakati anakuja, kwamba tutakuwa na picha ya kila wakati. Hiyo ni moja ya mazoea yetu ambayo tumekuwa tukifanya pamoja wakati anakuja hapa. "


- Famo

"Kuomba ni sehemu ya utaratibu wetu wa kila siku, ingawa sio wakati wa kufunga tena. Ni kitu ambacho tunafanya kila siku."


- Famo